รองรับไฟล์สูงสุด 5 ไฟล์แต่ละขนาด 10M ตกลง
Shanghai Fradwell Industrial Automation Co., Ltd. 86-21-68060766 cnsales@fradwell.com
ได้รับใบเสนอราคา
ข่าว ได้รับใบเสนอราคา
บ้าน - ข่าว - คู่มือการเลือก HMI ปี 2026: WEINVIEW vs Kinco vs Siemens vs Pro-face
หมวดหมู่

ฝากข้อความ

คู่มือการเลือก HMI ปี 2026: WEINVIEW vs Kinco vs Siemens vs Pro-face

August 27, 2026

บรรทัดล่าง:ไม่มี "แบรนด์ HMI ที่ดีที่สุด" มีเพียง HMI ที่เหมาะกับระบบนิเวศของระบบควบคุมและงบประมาณของคุณมากที่สุด คู่มือนี้เปรียบเทียบ WEINVIEW, Kinco, Siemens KTP และ Pro-face GP4000 (โดยมี MCGS เป็นตัวเลือกงบประมาณ) ในห้ามิติ — ขนาด/ความละเอียดของหน้าจอ โปรโตคอลการสื่อสาร การใช้งานซอฟต์แวร์ ระดับการป้องกันทางอุตสาหกรรม และประสิทธิภาพด้านราคา — และปิดท้ายด้วยรายการตรวจสอบการเลือกที่พร้อมใช้งาน


1. เหตุใดการเลือก HMI จึงสมควรได้รับความสนใจอย่างจริงจัง

HMI (อินเทอร์เฟซระหว่างมนุษย์กับเครื่องจักร) เป็นเพียงอินเทอร์เฟซเดียวของผู้ปฏิบัติงานกับเครื่องจักร ต้นทุนโดยทั่วไปในการเลือกผิด (ประสบการณ์ทั่วไปในอุตสาหกรรม ไม่ใช่ข้อสรุปทางสถิติ):

  • โปรโตคอลไม่ตรงกัน→ เพิ่มเกตเวย์การแปลงซึ่งมีราคาหลายร้อยถึงมากกว่าหนึ่งพันดอลลาร์ต่อจุด บวกกับจุดล้มเหลวอีกหนึ่งจุด
  • ขนาดหน้าจอ/ความละเอียดเล็กเกินไป→ หน้าจอหนาแน่น ข้อผิดพลาดของผู้ปฏิบัติงานมากขึ้น
  • ซอฟต์แวร์ที่ใช้งานยาก→ การเปลี่ยนหน้าจอทุกครั้งจะทำให้เจ็บ การส่งมอบโครงการช้า
  • ระดับการป้องกันไม่เพียงพอ→ ความล้มเหลวของหน้าจอสัมผัสภายในไม่กี่เดือนในสภาพแวดล้อมที่มีฝุ่น/ชื้น
  • เกินข้อกำหนด→ จ่าย 2-3× สำหรับแบรนด์เนมที่คุณไม่เคยใช้

คำจำกัดความอย่างเป็นทางการของ HMI ของ Pro-face เป็นกรอบที่มีประโยชน์: HMI จัดการห้าฟังก์ชัน — การตั้งค่า การควบคุมและคำสั่ง การตรวจสอบและการควบคุมดูแล การจัดเก็บข้อมูลในอดีต และเกตเวย์อัจฉริยะ (ตาม proface.com) ตรวจสอบความต้องการของคุณกับห้าข้อนี้ก่อนเปรียบเทียบแบรนด์


2. มิติการเปรียบเทียบทั้งห้า

2.1 ขนาดหน้าจอและความละเอียด

ตรรกะขนาด (ประสบการณ์ทั่วไปในอุตสาหกรรม):

  • 4.3"–5.7":เครื่องจักรเดี่ยวขนาดเล็ก พื้นที่ประตูจำกัด ความหนาแน่นของข้อมูลต่ำ
  • 7"–10.1":กระแสหลักครอบคลุมประมาณ 90% ของการตรวจสอบด้วยเครื่องเดียว
  • 12"–15.6":ส่วนหลายกระบวนการ หน้าพารามิเตอร์หลายหน้า เส้นโค้งแนวโน้มแบบเคียงข้างกัน

ความละเอียดจะกำหนดว่า "ชัดเจนแค่ไหนและมากน้อยเพียงใด"ในขนาดเดียวกัน 1024×600 (เช่น Weintek cMT3072, MT8102iP) จะแสดงมากกว่า 800×480 อย่างเห็นได้ชัด ระดับ Pro-face GP4000 ตามขนาด: 5.7" QVGA (320×240), 7.5" VGA (640×480), 10.4" VGA, 12.1" SVGA (ต่อหน้ารายการผลิตภัณฑ์อย่างเป็นทางการของ proface.com)


2.2 โปรโตคอลการสื่อสาร

นี่เป็นข้อผิดพลาดที่พบบ่อยที่สุด ประเด็นสำคัญ:

  • ตรวจสอบแบรนด์คอนโทรลเลอร์ของคุณก่อนจากนั้นเลือก HMI - คอมโบแบรนด์เดียวกันมักจะมีโปรโตคอลที่เหมาะสมที่สุด (เช่น รองรับ PROFINET ดั้งเดิมของ Siemens KTP; KTP700 Basic PN ได้รับการยืนยันว่ามีอินเทอร์เฟซ PROFINET ตามร้านค้าอย่างเป็นทางการของ Siemens)
  • เส้นผสมแบรนด์ต้องการความครอบคลุมของโปรโตคอลที่กว้างขวาง: Weintek อ้างสิทธิ์อย่างเป็นทางการโปรโตคอลการสื่อสาร PLC มากกว่า 400+ รายการ; Pro-face เป็นที่รู้จักในการเชื่อมต่อกับแบรนด์ PLC กระแสหลักเกือบทั้งหมด
  • MPI มากกว่า RS-485:COM2/COM3 RS-485 ของ Weintek cMT3072 รองรับ MPI 187,500 bps; COM2 ของ Pro-face GP4000 ยังรองรับ MPI 187,500 bps ซึ่งเป็นข้อกำหนดที่ยากเมื่อติดตั้งเพิ่มเติมสายผลิตภัณฑ์ Siemens รุ่นเก่า
  • สามารถเปิด/สามารถ/J1939:จำเป็นสำหรับเครื่องจักรเคลื่อนที่ Weintek cMT3072 รองรับ;
  • แบรนด์ส่วนใหญ่สนับสนุน Modbus RTU/TCP เป็นพื้นฐาน MCGS ยังได้รับการยืนยันว่าจะรองรับโปรโตคอล Modbus plus Siemens/Mitsubishi


2.3 การใช้งานซอฟต์แวร์


ยี่ห้อ ซอฟต์แวร์ หมายเหตุ
ไวน์วิว อีซี่บิลเดอร์โปร คุณสมบัติอย่างเป็นทางการ: ไลบรารีกราฟิกในตัว (รวมถึงกราฟิกแบบเวกเตอร์), มาโคร, ข้อมูล/เหตุการณ์/บันทึกการทำงานที่ซิงค์กับฐานข้อมูลภายนอก, มัลติมีเดีย (กล้อง IP/USB, วิดีโอ HD), โหมดความปลอดภัยขั้นสูง RFID/ลายนิ้วมือ, โหมดการแสดงผลที่รวดเร็ว
รีโมท Weintek อีซี่แอคเซส 2.0 โซลูชันระยะไกลบนคลาวด์ที่ได้รับการยืนยันอย่างเป็นทางการ พร้อมด้วย Weincloud Dashboard สำหรับแดชบอร์ดบนคลาวด์ การบำรุงรักษาระยะไกลโดยไม่ต้องเช่าสาย
คินโก ดีทูลส์ / ดีทูลโปร DToolsPro รุ่นถัดไป (เช่น รุ่น V1.8.10 / V1.9) ได้รับการยืนยันบน kinco.cn; ซีรีส์ G2/GL2 จับคู่กับ DToolsPro, GT2 พร้อม DTools
ซีเมนส์ WinCC พื้นฐาน (พอร์ทัล TIA) รวมเป็นหนึ่งเดียวกับวิศวกรรม Siemens PLC; ระบบนิเวศของพอร์ทัล TIA คือคุณค่าหลัก
โปรเฟส GP-Pro EX ยืนยันแล้วบน proface.com; พร้อม Pro-Server EX, GP-Viewer EX สำหรับการควบคุมอุปกรณ์หลายแบรนด์
เอ็มซีจีเอส MCGS ฝังตัว / McgsPro McgsPro รุ่นใหม่ได้รับการยืนยันบน mcgs.com.cn; Embedded Edition เป็นมาตรฐานอุตสาหกรรมสำหรับหน่วย TPC

ประสบการณ์ทั่วไปในอุตสาหกรรม: เส้นโค้งการเรียนรู้ซอฟต์แวร์และการเรียนรู้แตกต่างกันมาก - EasyBuilder Pro, DToolsPro และ GP-Pro EX นั้นง่ายต่อการรับและเรียนรู้มากกว่า Siemens TIA Portal (เส้นโค้งที่ได้รับอนุญาตและชันกว่า) แต่ภายในกลุ่มผลิตภัณฑ์ทั้งหมดของ Siemens ประสิทธิภาพแบบบูรณาการของ TIA Portal นั้นยากที่จะแทนที่ด้วยเครื่องมือแบบสแตนด์อโลน


2.4 ระดับการป้องกันทางอุตสาหกรรม

  • ระดับ IP = การป้องกันฝุ่น/น้ำ:IP65 (แรงดันน้ำแบบกันฝุ่น + แรงดันต่ำ) เป็นมาตรฐานทั่วไปสำหรับแผงสัมผัสทางอุตสาหกรรม ;
  • ตรวจสอบข้อมูลอย่างเป็นทางการ:แผงด้านหน้าของ Weintek MT8071iP/MT8102iP มีNEMA4/IP65; แผงด้านหน้าของ Pro-face GP-4501T คือIP65f / ชนิด NEMA 4X/13; MCGS TPC7032Kw series มีคำอธิบายว่าIP65(ตามเนื้อหาในเว็บไซต์ของช่อง ตรวจสอบกับคู่มืออย่างเป็นทางการ)
  • แผงเทียบกับทั้งยูนิต:สำหรับ HMI ส่วนใหญ่ ระดับ IP จะครอบคลุมเฉพาะแผงด้านหน้า — ช่องเจาะสำหรับติดตั้งและด้านหลังยังคงเป็นสภาพแวดล้อมของตู้ระดับ IP20 (แนวปฏิบัติทั่วไปของอุตสาหกรรม)
  • สภาพแวดล้อมที่มีฝุ่น ชื้น หรือมีของเหลวในการตัด: ต้องการการปกป้องสูงพร้อมรุ่นที่เคลือบ (เช่น ตัวเลือกการเคลือบแบบ Pro-face)


3. การวิเคราะห์แบรนด์ต่อแบรนด์

3.1 ไวน์วิว / ไวน์เทค

  • ตำแหน่ง:ระดับกลางถึงระดับสูง หนึ่งในผู้ผลิต HMI ชั้นนำของโลก (คำอธิบายตนเองอย่างเป็นทางการ: "ผู้ผลิต HMI ชั้นนำ"); ก่อตั้งเมื่อปี 2547 ที่เมืองเซินเจิ้น
  • ชุด:cMT (ความสามารถระดับสูง ระยะไกล/IIoT ในตัว), eMT (ช่วงกลาง), MT (สายระดับเสียงคลาสสิก: MT8071iP / MT8102iP / MT8072iE);
  • ข้อมูลจำเพาะตัวแทน: MT8071iP — 7" TFT, 800×480, 450 cd/m², คอนทราสต์ 500:1, 16.7M สี, หน้าจอสัมผัสแบบต้านทาน 4 สาย, 10/100 Ethernet, COM1 RS-232 4W + COM2 RS-485 2W/4W, 24 VDC; MT8102iP — 10.1" 1024×600, 350 ซีดี/ตรม., 1000:1;
  • ความสามารถระยะไกล:cMT3072 มาพร้อมกับใบอนุญาต EasyAccess 2.0 ในตัว (ตามหน้าข้อมูลจำเพาะของผู้จัดจำหน่าย) — การตรวจสอบระยะไกลช่วยสร้างความแตกต่าง
  • ดีที่สุดสำหรับ:กลุ่มผลิตภัณฑ์ PLC ยี่ห้อผสม, ความต้องการการบำรุงรักษาระยะไกล, ผู้ผลิตเครื่องจักรที่ต้องการความสมดุลของคุณสมบัติ/ราคา


3.2 คินโก

  • ตำแหน่ง:แบรนด์ระบบอัตโนมัติของจีนที่ก่อตั้งมายาวนาน ครอบคลุมถึง HMI/เซอร์โว/PLC (ผู้นำด้านการควบคุมการเคลื่อนไหวและ HMI สำหรับหุ่นยนต์และอุปกรณ์อัจฉริยะ)
  • ชุด:FUTURE (F2 ระดับไฮเอนด์, 7"–15.6"), สีเขียว (G2 7"–15", GT2, ปรับปรุง GH, มาตรฐาน G1, GL2/GL Economy), MASS (M2/MT), พร้อมรุ่นมือถือ, คาปาซิทีฟ, กันน้ำ (ต่อศูนย์ผลิตภัณฑ์อย่างเป็นทางการของ kincoautomation.com);
  • ซอฟต์แวร์:DToolsPro (รุ่นต่อไป) และ DTools (ยืนยันบน kinco.cn);
  • ดีที่สุดสำหรับ:ลูกค้าที่ใส่ใจเรื่องงบประมาณ ผู้ที่อยู่ในระบบนิเวศของ Kinco PLC/เซอร์โวอยู่แล้ว และการจัดหาแบบจับคู่ซีรีส์


3.3 Siemens SIMATIC HMI (แผงพื้นฐาน KTP)

  • ตำแหน่ง:HMI อย่างเป็นทางการของระบบนิเวศของ Siemens ซึ่งบูรณาการอย่างลึกซึ้งกับ S7 PLC และ TIA Portal
  • ชุด:KTP Basic (KTP400 4.3" / KTP700 7" / KTP900 9" / KTP1200 12" — ขนาดสำหรับอุตสาหกรรมทั่วไป ตรวจสอบกับเอกสารข้อมูลอย่างเป็นทางการก่อนเผยแพร่)
  • ตรวจสอบข้อมูลอย่างเป็นทางการ:KTP700 Basic PN (หมายเลขสั่งซื้อ 6AV2123-2GB03-0AX0) — 7" TFT,65,536 สี,อินเทอร์เฟซ PROFINET(ตามร้านค้าอย่างเป็นทางการของ mall.siemens.com.cn); ความละเอียด 800×480 และ IP65 เป็นข้อกำหนดสาธารณะอุตสาหกรรม (เพื่อตรวจสอบกับเอกสารข้อมูลอย่างเป็นทางการ)
  • ซอฟต์แวร์:กำหนดค่าด้วย WinCC Basic (ส่วนประกอบ TIA Portal) (ตามคำอธิบายร้านค้าอย่างเป็นทางการ)
  • ดีที่สุดสำหรับ:สายการผลิตทั้งหมดของ Siemens ทีมที่ต้องการวิศวกรรม PLC/HMI แบบครบวงจร ทีมที่มีทักษะ TIA Portal


3.4 Pro-face (กลุ่มชไนเดอร์ อิเล็คทริค)

  • ตำแหน่ง:ระดับไฮเอนด์; มีชื่อเสียงในการเชื่อมต่อกับแบรนด์อุปกรณ์กระแสหลักเกือบทั้งหมดและในด้านความน่าเชื่อถือ (ตามหน้า proface.com HMI Centric: ผู้ผลิตที่มีชื่อเสียงมาตั้งแต่ปี 1980 และผู้ประดิษฐ์ HMI กราฟิกที่ตั้งโปรแกรมได้ตัวแรก);
  • ชุด:GP4000 (GP4100 ขนาดกะทัดรัด 4.3", GP-4301T 5.7" QVGA, GP-4401T 7.5" VGA, GP-4501T 10.4" VGA, GP-4621T 12.1" SVGA — ต่อหน้ารายการผลิตภัณฑ์อย่างเป็นทางการของ proface.com);
  • ตรวจสอบข้อมูลอย่างเป็นทางการ:GP-4501T (PFXGP4501TAD) — 65,536 สี, 32 MB FLASH, 320 KB SRAM, อีเธอร์เน็ต + dual serial + dual USB, แผงด้านหน้า IP65f/NEMA TYPE 4X/13 (ต่อหน้าข้อมูลจำเพาะอย่างเป็นทางการ); COM2 รองรับ 187,500 bps MPI;
  • สำคัญ:ประเภทพื้นฐานของ GP4000 (เช่น GP-4501TW / GP-4401WW เป็นต้น)ยกเลิก ณ วันที่ 30-06-2025(ต่อหน้าอย่างเป็นทางการของ proface.com) — ระบุประเภท GP-4x01T มาตรฐานหรือซีรี่ส์ตัวตายตัวแทนสำหรับโครงการใหม่
  • ดีที่สุดสำหรับ:พื้นโรงงานแบรนด์ผสม การใช้งานที่ต้องการความน่าเชื่อถือสูงและการปกป้องสูง



3.5 MCGS (การเพิ่มงบประมาณ)

  • ตำแหน่ง:HMI ของเศรษฐกิจจีน ทางเลือกทั่วไปสำหรับโครงการที่คำนึงถึงต้นทุน
  • โมเดลตัวแทน:TPC7032Kw (7" TFT, 800×480, 262k สี, 24 V ±20% VDC, หน่วยความจำผู้ใช้ 128 MB — ; TPC1062K (10.2"); TPC7032Kt;
  • ซอฟต์แวร์:ซอฟต์แวร์กำหนดค่า MCGS แบบฝัง; McgsPro รุ่นใหม่;
  • ดีที่สุดสำหรับ:เครื่องจักรเดี่ยวที่มีคุณสมบัติมาตรฐานและคุ้มค่าที่สุด


4. ตารางเปรียบเทียบแบบเคียงข้างกัน (ส.ค. 2569)

มิติ ไวน์วิว/ไวน์เทค คินโก ซีเมนส์ เคทีพี โปรเฟซ GP4000 เอ็มซีจีเอส
โมเดลตัวแทน cMT3072 / MT8071iP GL2070HE / M2070H KTP700 พื้นฐาน PN GP-4501T / GP-4401T TPC7032Kw
ช่วงขนาด 4.3"–15.6" 4.3"–15" 4.3"–12" 4.3"–12.1" 7"–10.2"
ความละเอียดของตัวแทน 7" 1024×600 (cMT3072) โปรดดูคู่มืออย่างเป็นทางการ 7" 800×480 (อุตสาหกรรม-สาธารณะ) 10.4" VGA 640×480 7" 800×480
ระดับการป้องกัน NEMA4/IP65 (เป็นทางการ) โปรดดูคู่มืออย่างเป็นทางการ IP65 (อุตสาหกรรมสาธารณะ) IP65f / NEMA 4X/13 (เป็นทางการ) IP65 (วัสดุช่อง)
ซอฟต์แวร์วิศวกรรม อีซี่บิลเดอร์โปร DToolsPro / DTools WinCC พื้นฐาน (TIA) GP-Pro EX MCGS ฝังตัว / McgsPro
ความสามารถระยะไกล EasyAccess 2.0 (แข็งแกร่ง) WiFi/4G ในบางรุ่น — ใช้งานได้ (ผ่าน GP-Viewer ฯลฯ) จำกัด
ความครอบคลุมของโปรโตคอล โปรโตคอล PLC 400+ (เป็นทางการ) โปรโตคอลกระแสหลัก PROFINET / ซีเมนส์พื้นเมือง เกือบทุกแบรนด์หลัก Modbus + PLC กระแสหลัก
การวางตำแหน่งราคา ช่วงกลาง ช่วงกลาง ระดับไฮเอนด์ ระดับไฮเอนด์ เศรษฐกิจ
พอดีที่สุด คละยี่ห้อ+รีโมท ระบบนิเวศภายในประเทศ / งบประมาณ สายทั้งหมด-ซีเมนส์ แบรนด์ผสม + ความน่าเชื่อถือสูง ต้นทุน-firs


5. รายการตรวจสอบการเลือกสนามและข้อผิดพลาด

ต่อไปนี้เป็นบทเรียนทั่วไปจากประสบการณ์หลายปีของโครงการ ไม่ใช่ข้อสรุปทางสถิติ

รายการตรวจสอบการคัดเลือก (กาเครื่องหมายแต่ละรายการ):

  1. แสดงรายการคอนโทรลเลอร์ของคุณ:PLC/VFD/เซอร์โวมียี่ห้อและรุ่นใดบ้างที่ไซต์งาน? ตรวจสอบว่า HMI รองรับแต่ละโปรโตคอลโดยกำเนิด — นี่คือลำดับความสำคัญ #1;
  2. แก้ไขขนาดและความละเอียด:เลือกขนาดตามความหนาแน่นของข้อมูล ต้องการความละเอียดสูงกว่าในขนาดเดียวกัน (1024×600 มากกว่า 800×480)
  3. คำนวณความต้องการระยะไกล:จำเป็นต้องมีการตรวจสอบ/บำรุงรักษาระยะไกลหรือไม่? เลือกรุ่นที่มีความสามารถระยะไกลในตัว (เช่น EasyAccess 2.0) — ไม่ต้องเพิ่มเกตเวย์ในภายหลัง
  4. ตรวจสอบการป้องกันและสภาพแวดล้อม:สภาพแวดล้อมที่มีฝุ่น/ชื้น/น้ำมันตัดต้องมีแผงด้านหน้าที่ระดับ IP65 เป็นอย่างน้อย พิจารณาแบบจำลองการเคลือบสำหรับสภาพแวดล้อมพิเศษ
  5. งบประมาณใบอนุญาตซอฟต์แวร์:Siemens TIA Portal ต้องการใบอนุญาตและมีช่วงการเรียนรู้ที่สูงชัน EasyBuilder Pro, DToolsPro, GP-Pro EX นั้นง่ายต่อการรับ - รวมเวลาการฝึกอบรมวิศวกรไว้ในต้นทุนทั้งหมด
  6. ยืนยันความพร้อมใช้งานและความเสี่ยง EOL:ชอบรุ่นปัจจุบัน (เช่น รุ่นพื้นฐาน Pro-face ถูกยกเลิก — อย่าระบุรุ่นรุ่นเก่า)



ข้อผิดพลาดทั่วไป:

  • หลุมพราง 1: การซื้อในราคาเพียงอย่างเดียว จากนั้นกดปุ่มโปรโตคอลที่ไม่ตรงกันในโครงการบรรจุภัณฑ์หนึ่งโครงการ (ตัวอย่างโครงการเดียว ไม่ใช่ข้อสรุปทางสถิติ) ลูกค้าซื้อ HMI เฉพาะกลุ่มเพื่อประหยัดเงิน โปรโตคอล VFD เข้ากันไม่ได้ และจำเป็นต้องมีเกตเวย์มูลค่า $400+ — ต้นทุนรวมกลับสูงขึ้น
  • หลุมพราง 2: ละเลยความละเอียดแผงขนาด 7 นิ้ว 800×480 อาจแคบเกินไปสำหรับหน้าจอหลายพารามิเตอร์ — ใช้ความละเอียด 10.1 นิ้วหรือสูงกว่าสำหรับหน้าที่หนาแน่น
  • หลุมพราง 3: การอ่าน "IP65" เป็น "หน่วยกันน้ำ"HMI ส่วนใหญ่เป็น IP65 ที่แผงด้านหน้าเท่านั้น ช่องเจาะ ด้านหลัง และขั้วต่อยังคงเป็นสภาพแวดล้อมของตู้ระดับ IP20 ความเสียหายจากน้ำมักจะเกิดขึ้นที่พื้นผิวการติดตั้ง
  • หลุมพราง 4: การลืมการรองรับ MPI ในการปรับปรุงแบบเดิมเมื่อเชื่อมต่อ Siemens S7-300 รุ่นเก่าผ่าน MPI ให้ยืนยันว่าพอร์ตอนุกรม HMI รองรับ 187,500 bps MPI (Weintek cMT3072 และ Pro-face GP4000 ทำทั้งคู่)
  • หลุมพราง 5: การละทิ้งลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ออกจากใบเสนอราคาในโซลูชันของ Siemens ใบอนุญาตและการฝึกอบรมของ TIA Portal นั้นได้เงินจริง — รวมไว้เมื่อเปรียบเทียบราคา


6. การเชื่อมโยงผลิตภัณฑ์: การจัดหา HMI

Fradwell จัดจำหน่ายแบรนด์ HMI ต่อไปนี้พร้อมการสนับสนุนด้านการขนส่งและการคัดเลือกทั่วโลก:


7. บทสรุป

การเลือก HMI เป็นการแลกเปลี่ยนกับปัจจัยห้าประการ: ความเข้ากันได้ของโปรโตคอล × หน้าจอ/ความละเอียด × ระบบนิเวศของซอฟต์แวร์ × การป้องกัน × งบประมาณ เลือก KTP สำหรับสายการผลิตทั้งหมดของ Siemens WEINVIEW/Weintek สำหรับแบรนด์แบบผสมพร้อมการเข้าถึงระยะไกล Kinco หรือ MCGS สำหรับระบบนิเวศภายในประเทศและงบประมาณที่จำกัด Pro-face สำหรับโรงงานผสมแบรนด์ที่ต้องการความน่าเชื่อถือสูงและการปกป้องสูงแสดงรายการคอนโทรลเลอร์ของคุณก่อนพูดคุยเรื่องราคา— ความเข้ากันได้ของโปรโตคอลมีความสำคัญ #1 เสมอ


คำถามที่พบบ่อย

คำถามที่ 1: พารามิเตอร์ที่สำคัญที่สุดในการเลือก HMI คืออะไรความเข้ากันได้ของโปรโตคอลการสื่อสาร ยืนยันว่า HMI รองรับโปรโตคอลทั้งหมดของตัวควบคุมในสถานที่ของคุณ (PLC/VFD/เซอร์โว) ก่อนที่จะเปรียบเทียบขนาดหน้าจอ ความละเอียด การป้องกัน และราคา เกตเวย์สำหรับโปรโตคอลที่เข้ากันไม่ได้ต้องเสียเงินและเพิ่มจุดที่ล้มเหลว

คำถามที่ 2: แบรนด์ใดดีที่สุด — WEINVIEW, Kinco, Siemens หรือ Pro-faceไม่มีสิ่งใดดีที่สุดอย่างแน่นอน การแข่งขันมีความสำคัญ สาย All-Siemens → Siemens KTP (บูรณาการระบบนิเวศ); แบรนด์ผสม + การบำรุงรักษาระยะไกล → WEINVIEW (400+ โปรโตคอล, EasyAccess 2.0) คำนึงถึงงบประมาณ → Kinco/MCGS; โรงงานผสมแบรนด์ที่ต้องการความน่าเชื่อถือ/การป้องกันสูง → Pro-face

คำถามที่ 3: IP65 หมายความว่า HMI สามารถแช่อยู่ในน้ำได้หรือไม่ไม่ IP65 หมายถึงกันฝุ่น (6) และป้องกันแรงดันน้ำต่ำ (5) สำหรับ HMI ส่วนใหญ่ การจัดระดับจะใช้กับแผงด้านหน้าเท่านั้น ช่องเจาะสำหรับติดตั้ง ด้านหลัง และขั้วต่อยังคงต้องมีการป้องกันสภาพแวดล้อมของตู้ มีรุ่นที่เคลือบหรือพิกัดที่สูงกว่าสำหรับสภาวะที่ยากลำบากกว่า

คำถามที่ 4: แผง Siemens KTP สามารถใช้ได้กับ PLC ของ Siemens เท่านั้นหรือไม่ไม่เพียงเท่านั้น แต่ยังเป็นจุดแข็งของพวกเขาอีกด้วย แผง KTP มีอินเทอร์เฟซ PROFINET และเหมาะสมที่สุดในระบบนิเวศของ Siemens พวกเขายังรองรับโปรโตคอลของบุคคลที่สามด้วย แต่ค่าการรวมเชิงลึกจะแสดงในสายการผลิตของ Siemens ทั้งหมด

คำถามที่ 5: ฉันต้องการการตรวจสอบ HMI ของฉันจากระยะไกล ฉันควรเลือกอะไร?ต้องการรุ่นที่มีความสามารถระยะไกลในตัว เช่น ซีรีส์ Weintek cMT พร้อม EasyAccess 2.0 (การตรวจสอบ/การบำรุงรักษาระยะไกล) พร้อม Weincloud Dashboard ไม่เช่นนั้นคุณจะต้องมีเกตเวย์ระยะไกลภายนอก ซึ่งเพิ่มต้นทุนและความซับซ้อน

คำถามที่ 6: ประเภทพื้นฐาน Pro-face GP4000 ถูกยกเลิกหรือไม่ใช่. ตามหน้าอย่างเป็นทางการของ proface.com ประเภทพื้นฐาน GP4000 (เช่น GP-4501TW / GP-4401WW / GP-4301TW / GP-4201TW) ถูกยกเลิกในวันที่ 30-06-2025 — ระบุประเภท GP-4x01T มาตรฐานหรือซีรี่ส์ตัวตายตัวแทนสำหรับโครงการใหม่

คำถามที่ 7: 7" 800×480 และ 1024×600 แตกต่างกันมากขนาดไหนสังเกตเห็นได้ชัดเจน 1,024×600 มีพิกเซลแนวนอนเพิ่มขึ้น ~28% ทำให้สามารถแสดงเส้นโค้งแนวโน้มแบบเคียงข้างกันและมีพารามิเตอร์มากขึ้นต่อหน้า สำหรับหน้าจอที่มีข้อมูลหนาแน่น ให้เลือกความละเอียดสูงกว่า



ขอให้การจัดซื้อจัดจ้างราบรื่น!
โดย: Shanghai Fradwell Industrial Automation Co., Ltd
— ที่ปรึกษาการจัดหาของคุณสำหรับระบบอัตโนมัติของจีน

Shanghai Fradwell Industrial Automation Co., Ltd คือซัพพลายเออร์ชั้นนำระดับโลกด้านโซลูชันระบบอัตโนมัติทางอุตสาหกรรมประสิทธิภาพสูง ซึ่งอุทิศตนเพื่อเชื่อมโยงผู้ซื้อทั่วโลกด้วยโซลูชันระบบอัตโนมัติคุณภาพสูงของจีน

หมวดหมู่สินค้า:
บมจ. และคอนโทรลเลอร์

Siemens, Mitsubishi, Omron, Schneider, Delta, Xinje, Inovance และแบรนด์จีนอื่น ๆ

HMI และหน้าจอสัมผัส

WEINVIEW, Kinco, MCGS, พีซีแผงอุตสาหกรรม

ไดรฟ์และมอเตอร์

อินเวอร์เตอร์ เซอร์โวไดรฟ์ ระบบสเต็ปเปอร์ มอเตอร์เกียร์

เซนเซอร์และสวิตช์

โฟโตอิเล็กทริคสวิตช์ พรอกซิมิตี้สวิตช์ เซ็นเซอร์ความดัน เซ็นเซอร์อุณหภูมิ ลิมิตสวิตช์

พาวเวอร์ซัพพลายและรีเลย์

การสลับแหล่งจ่ายไฟ รีเลย์โซลิดสเตต คอนแทคเตอร์ เบรกเกอร์วงจร

ส่วนประกอบของนิวแมติก

กระบอกสูบ โซลินอยด์วาล์ว หน่วยบำบัดอากาศ

บริการหลัก:
  • การบูรณาการหลายแบรนด์: คำสั่งซื้อเดียว การจัดส่งครั้งเดียว ไร้ความยุ่งยาก
  • ที่ปรึกษาด้านเทคนิค: ให้คำปรึกษาก่อนการขายโดยวิศวกรระบบอัตโนมัติที่มีประสบการณ์
  • รับประกันความถูกต้อง: การควบคุมคุณภาพอย่างเข้มงวดและระยะเวลารอคอยสินค้าที่เชื่อถือได้ (3-7 วัน)
ติดต่อเรา

เว็บไซต์:https://www.industrial-automationcontrol.com/

อีเมล์: cnsales@fradwell.com

WhatsApp/WeChat: +8617717562982

ส่ง BOM ของคุณ (รายการวัสดุ) ให้เรา – เราจะตอบกลับพร้อมใบเสนอราคาที่แข่งขันได้ภายใน 24 ชั่วโมง! ทีมงานด้านเทคนิคของเราพร้อมที่จะช่วยเหลือ ติดต่อเราวันนี้เพื่อรับคำปรึกษาฟรี!